ลีนุกซ์ ออโต้แอร์ :: ดูกระทู้ - nissan b14
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

nissan b14

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    ลีนุกซ์ ออโต้แอร์ หน้ากระดานข่าวหลัก -> ถาม- ตอบ แอร์รถยนต์
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
b14
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 18/02/2011 10:06 am    ชื่อกระทู้: nissan b14 ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้ นิสสัน b14 ปี 2000

มีอาการดังนี้
1. ขับความเร็ว 90 กม/ชม ประมาณ 1 ชม. ความร้อนวัดได้ 104 องศาc ปกติ อยู่ที่ 95-98 องศาc
2. ปรับเทอโมแอร์ เป็น heater แต่ ไม่มีความร้อน ออกมา แต่ แอร์ ยังเย็นอยู่

ขอเรียนถาม
1. ระบบแอร์ เป็นปัญหา ?
2. heater ตัน ?
3. หม้อน้ำ เป็นปัญหา ?
4. ปั๊มน้ำ เป็นปัญหา ?
รบกวนด้วยครับ ถ้าเป็นที่ระบบแอร์ และ heater จะได้ฝากให้ทำด้วยครับ

อนึ่ง ที่ร้านมีการล้างคอยด์เย็น โดยไม่ถอดไหมครับ ทราบว่า ความสะอาดสู้ถอดไม่ได้ แต่น่าจะประหยัดกว่า สามารถล้างได้หลายครั้งกว่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้า
กลับไปข้างบน
admin
ลีนุกซ์ ออโต้แอร์

เข้าร่วมเมื่อ:
ตอบ: 269

ตอบตอบ: 20/02/2011 11:34 am    ชื่อกระทู้: Re: nissan b14 ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

b14 บันทึก:
ใช้ นิสสัน b14 ปี 2000

มีอาการดังนี้
1. ขับความเร็ว 90 กม/ชม ประมาณ 1 ชม. ความร้อนวัดได้ 104 องศาc ปกติ อยู่ที่ 95-98 องศาc
2. ปรับเทอโมแอร์ เป็น heater แต่ ไม่มีความร้อน ออกมา แต่ แอร์ ยังเย็นอยู่

ขอเรียนถาม
1. ระบบแอร์ เป็นปัญหา ?
2. heater ตัน ?
3. หม้อน้ำ เป็นปัญหา ?
4. ปั๊มน้ำ เป็นปัญหา ?
รบกวนด้วยครับ ถ้าเป็นที่ระบบแอร์ และ heater จะได้ฝากให้ทำด้วยครับ

อนึ่ง ที่ร้านมีการล้างคอยด์เย็น โดยไม่ถอดไหมครับ ทราบว่า ความสะอาดสู้ถอดไม่ได้ แต่น่าจะประหยัดกว่า สามารถล้างได้หลายครั้งกว่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้า

1. ขับรถเร็วนานๆแล้วความร้อนขึ้นเกิน 100 องศา ต้องรบกวนให้ช่างเครื่องเช็คระบบเครื่องยนต์ให้ครับ อาจจะปัมน้ำหรือวาล์วน้ำไม่สมบูรณ์
2. ระบบแอร์ปรับฮีทเตอร์ไม่ได้ต้องเช็คดูว่ามีการตัดท่อน้ำร้อนที่เข้ารังผึ้งของฮีทเตอร์ออกหรือเปล่า ถ้ารถติดแก๊สบางคันจะเอาท่อน้ำนี้ไปเข้าหม้อต้ม เลยทำให้ปรับลมอุ่นไม่ได้ หรือไม่ก็วาล์วน้ำร้อนของชุดฮีทเตอร์เองชำรุด
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
b14
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 24/02/2011 11:51 am    ชื่อกระทู้: nissan b14 ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากครับ
รายงานผล เปลี่ยน สายพาน 3 เส้น (อายุ 10 ปี) ทำควาสะอาดระบบน้ำ
ตอนนี้ heater ร้อนแล้วครับ

ไว้จะนำรถ ไปล้างแอร์ ครับ
admin

ตอบตอบ: 24/02/2011 1:02 pm    ชื่อกระทู้: Re: nissan b14 ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

b14 บันทึก:
ขอบคุณมากครับ
รายงานผล เปลี่ยน สายพาน 3 เส้น (อายุ 10 ปี) ทำควาสะอาดระบบน้ำ
ตอนนี้ heater ร้อนแล้วครับ

ไว้จะนำรถ ไปล้างแอร์ ครับ

ดีใจด้วยครับ ที่แก้ปัญหาได้เรียบร้อยแล้ว และทางร้านเราก็มีบริการล้างตู้แอร์ด้วยเครื่องล้างอัตโนมัติ น้ำยาที่ใช้ล้างไม่กัดตู้แอร์สามารถโดนผิวหนังได้ น้ำยาผ่านมาตรฐาน ISO 14001 ความสะอาดในการล้างได้ประมาณ 90 % ขึ้น สามารถใช้กล้องส่องตรวจสอบหลังล้างเสร็จแล้วได้ และไม่ต้องถอดเปลี่ยนอะไหล่แอร์บ่อยๆ ตู้แอร์สะอาดจะมีอายุการใช้งานยาวนานกว่าตู้แอร์ที่สกปรก

(หมายเหตุ)

- ถอดตู้แอร์ออกมาล้างภายนอก จะสะอาดที่สุด แต่บางครั้งอาจต้องเปลี่ยนวาล์วฉีดน้ำยาและไดเออร์กรองความชื้น ใช้เวลานานเพราะรถรุ่นใหม่ๆ ต้องยกคอนโซลถึงจะเอาตู้แอร์ออกมาล้างได้

- ล้างด้วยเครื่องอัตโนมัติ ไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ ใช้เวลาน้อยกว่า

บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 12/04/2011 8:04 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไปใช้บริการ ล้างคอยด์เย็นแอร์ โดยไม่ถอดตู้ครับ ใช้เวลาประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ รวมล้างคอยด์ร้อนด้วย

ตอนนี้ ห้องโดยสารหอมมากครับ

เนื่องจาก ระยะห่างของ คอยด์ร้อนแอร์ กับ หม้อน้ำ ห่างไปหน่อย คุณนนท์ เลยแถมติดฟองน้ำกันลมเพิ่ม กับ ฉีดน้ำยาล้างหม้อน้ำให้ด้วย น่าจะช่วยทำให้ปัญหา การระบายความร้อนของหม้อน้ำที่ไม่ดี (วิ่งเร็วๆ นานๆ ความร้อนขึ้น) น่าจะดีขึ้น

แล้วจะมารายงานผลการล้างตู้แอร์ แบบไม่ถอดตู้ครับ
admin

ตอบตอบ: 12/04/2011 6:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Anonymous บันทึก:
ไปใช้บริการ ล้างคอยด์เย็นแอร์ โดยไม่ถอดตู้ครับ ใช้เวลาประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ รวมล้างคอยด์ร้อนด้วย

ตอนนี้ ห้องโดยสารหอมมากครับ

เนื่องจาก ระยะห่างของ คอยด์ร้อนแอร์ กับ หม้อน้ำ ห่างไปหน่อย คุณนนท์ เลยแถมติดฟองน้ำกันลมเพิ่ม กับ ฉีดน้ำยาล้างหม้อน้ำให้ด้วย น่าจะช่วยทำให้ปัญหา การระบายความร้อนของหม้อน้ำที่ไม่ดี (วิ่งเร็วๆ นานๆ ความร้อนขึ้น) น่าจะดีขึ้น

แล้วจะมารายงานผลการล้างตู้แอร์ แบบไม่ถอดตู้ครับ

ขอบคุณคุณคมสันต์มากครับ ที่ใช้บริการทางร้าน
ดีใจครับที่ได้พูดคุยกับเทพแห่งวงการ lpg จาก gasthai.com
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    ลีนุกซ์ ออโต้แอร์ หน้ากระดานข่าวหลัก -> ถาม- ตอบ แอร์รถยนต์ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้